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UTUNZAJI SAHIHI WA  VITALU 
 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Usiaji wa mbegu  

 Sia pakiti yenye gramu 3 kwenye tuta lenye 

ukubwa wa sentimita za eneo 30. 

 Sia mbegu asubuhi na mapema au jioni ili kuzuia    

madhara yaletwayo na upepo. 

  

 

Njia ya usiaji  

 Gawanya pakiti ya mbegu katika sehemu 3    

zinazolingana 

 Pakiti ya gramu 3 inashauriwa katika kila tuta  

 Sia keni tatu za maji kwa kila tuta (1/3) ya pakiti 

ya mbegu  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

KWA MAWASILIANO : 

TAASISI YA UTAFITI  WA TUMBAKU  

TANZANIA (TORITA) 

S.L.P  431, 

TABORA. 

Barua pepe : info@torita.or.tz 

Tovuti:www.torita.or..tz 

 

Utunzaji wa kitalu kabla ya miche kuota 



UANDAAJI NA UTUNZAJI SAHIHI WA VITALU

(UWEKAJI WA MBOLEA NA USIAJI) 

Uandaaji na utunzaji sahihi wa vitalu  

Madhumuni 

 Kuinua matumizi sahihi ya teknolojia katika 

uandaaji wa vitalu  

 Kusisitiza matumizi sahihi ya vitalu visafi 

 Kuinua usiaji sahihi wa mbegu vitaluni ili 

kupata miche yenye afya na inayolingana  
 

Uchaguzi wa eneo la kitalu 

 Liwe na maji safi ya kutosha  umwagiliaji wa 

kitalu na pawe na wigo kuzuia watu na         

wanyama wasiweze kuchafua maji yaliyomo. 

 Lisiwe linaruhusu maji kusimama na mwinuko 

wake usizidi asilimia kumi. 

 Liwe karibu na unapoishi ili lihudumiwe kwa 

urahisi, lakini liwe mbali na mabani kuzuia      

magonjwa ya tumbaku kitaluni.      

 Liwe na udongo wenye rutuba ya kutosha,       

unapopitisha hewa kwa urahisi na haupotezi   

unyevu unyevu haraka. 

 Pawe hapajalimwa tumbaku au mimea mingine 

ya jamii ya tumbaku kama vile nyanya au       

bilinganya kwa kipindi kisichopungua miaka    

mitatau. 

 Epuka eneo linaloweza kuleta kivuli kwenye 

miche kitaluni. 
 

 Ukubwa wa tuta  

 Liwe na upana wa mita 1.5 na urefu wa mita 

20. 

 Ukubwa huu unashauriwa kwa ajili ya      ku-

rahisisha utunzaji wa vitalu. 

 Matuta matatu yanatosha kutoa miche ya hek-

ta moja.  
 

Ulimaji wa matuta ya kitalu 

 Andaa eneo mapema wakati udongo ukiwa na 

unyevu hii itawezesha masalia ya mimea kuoza 

vizuri. 

 Lima eneo ili kuwezesha hewa na maji kupita 

vizuri na ukuaji  

 

 

 

 

 

 

 

 

Utunzaji wa kitalu kabla ya kumwagilia  

Madhumuni: 

 Kuinua kiwango cha unyevu kabla ya kusia mbegu. 

 Kuotesha magugu ili kuzuia miche kushindana na 

magugu katika kupata virutubisho. 
 

Njia:  

  Panga nyasi juu ya matuta kabla ya kumwagilia. 

 Nyasi ziwe ni zile zenye mashina manene na majani 

kidogo 

 Mwagilia kila siku juu ya nyasi siku 15 kabla ya 

kusia mbegu 

 Weka lita 150 za maji kwa kila tuta kwa siku 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uandaaji wa kitalu kabla ya kusia 
 Usisimame juu ya tuta wakati unafanya kazi kwani 

tuta bado lina unyevu. 

 Ondoa nyasi juu ya tuta. 

 Sawazisha kwa kutumia reki ili kuondoa mabonde 

tayari kwa kusia mbegu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uwekaji wa mbolea  

 Tawanya kilo 5 za NPK kwa kila tuta. 

 Gawanya tuta katika sehemu 5 zinazolingana 

ili kurahisisha uwekaji wa mbolea. 

 Kwa kila sehemu weka kilo moja ya NPK. 

 Hii itawezesha utawanyanji sahihi wa mbolea  

 

 

 

 

 

 
 

Uchanganyaji wa mbolea na odongo  

 Tumia reki au jembe kuingiza mbolea kwenye 

udongo  mbolea iingie sentimenta 1-2 chini        

ya udongo 

 Kwa kutumia jembe utaua magugu ambayo     

hayatakiwi  kuwepo. 

 Tumia reki kusawazisha udongo ambao       

utakuwa umevurugwa na jembe wakati wa 

kuchanganya mbolea na odongo. Hii          

itapelekea kupata tuta   ambalo litakuwa tayari 

kusiwa mbegu  

 

 

 

 

 

 

 

Uchanganyaji wa mbegu na maji 

 Kabla ya kuweka mbegu kwenye keni      

hakikisha     unaweka maji mpaka kwenye 

mstari kama     inavyoonekana kwenye picha. 

Baada ya kuweka mbegu jaza maji mpaka juu. 

 Koroga mchanganyiko wa maji na mbegu kwa 

kutumia kijiti kabla ya kumwaga kwenye tuta. 

 


